Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ข้อความเก่าแล้วปีเตอร์

2 posters

:: TO TALK

Go down

ข้อความเก่าแล้วปีเตอร์ Empty ข้อความเก่าแล้วปีเตอร์

ตั้งหัวข้อ  xiaolin 4/6/2011, 3:48 pm

ข้อความของปีเตอร์ ของวันที่ 21 มกราคม 2549

贵宾:Peter 2006-01-21 01:22:14

内容: hey guys! I really want to write this message in chinese but I don't know how to convert my computer to pinyin. I'm a total computer idiot so bear with me this time.

To start with, let me update you guys with my life here in Hengdian. I've been super healthy here! Whenever I have time, it's either to the gym to pump some weights or to the basketball court for some intense fullcourt competition. I'm trying to fix up my body so I'm starting to take chinese medicine everyday coz the doctor says my kidney isn't that healthy. Here's my advice to everyone, take very good care of your body. Your body is like a piece of machinery. If you work it too hard, all the screws and bolts are going to rust and your body will end up being like mine (just kidding).

I saw a movie a few days ago which I thought was pretty interesting called "Mr. and Mrs. Smith". It actually talks about a lot of common problems a marriage couple would encounter. But of course it's being portrayed through exaggeration and humour. My two married sisters sometime come across the same problems. Marriage is sooooo complicated sometimes and sometimes I'm glad that I'm still single. I can't even imagine myself getting married in the next few years. Will I be single all my life?! No wife no kids?! I hope not! Well, I believe that true love will come to whoever believes in it! How optimistic! Don't even sound like a 30 year old! I must be only 16! Well, at least that's how I feel sometime. I'm the kind of person that still believes in the kind of romance in "Love Actually"(for those who don't know, this is my favorite romance movie).

Again, I want to say thank you to all of you. Thank you all for supporting me in the vote for "Top 10 Actor". I know that some of you spend hours and hours to vote for me. I thank you from my heart! Without your support, I wouldn't be where I am at this moment. Sometimes I come to think that I'm just a normal person like everyone else, trying to get my job done and trying to live a descent life. I'm really grateful for what you guys are doing for a normal person like me. You guys have put so much trust in me... I'm going to keep working hard and make all of you proud! The worst thing that I could do is disappoint you and I won't let that happen! I'm full of energy! Thank you guys! You guys are my fuel! I'm going to keep running and running!

Well, it's bedtime so I better just end here for today. I hope someone would be kind enough to translate this super long message. Goodnight everyone and have a sweet sweet dream!
หวัดดีทุกคน ที่จริงผมอยากจะเขียนข้อความนี้เป็นภาษาจีน แต่ผมไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนภาษาที่คอมพิวเตอร์ยังไง ผมโง่มากเรื่องคอมฯ ครั้งนี้ก็ยอมๆผมหน่อยน่ะ

เริ่มแรก มาอัพเดทชีวิตผม ตอนนี้ผมอยู่ที่ Hengdian (ที่ไต้หวัน) ผมรู้สึกสุขภาพแข็งแรงดีมาก เมื่อผมมีเวลา ถ้าไม่ไปเล่นยิมส์เพื่อเพิ่มน้ำหนักก็ไปสนามบาส ไปร่วมแจมแข่งกับเค้า ผมพยายามฟิตร่างกายเลยเริ่มกินยาจีนทุกวัน เพราะว่าหมอบอกไตผมไม่ค่อยแข็งแรง
นี่เป็นคำแนะนำของผมสำหรับทุกคน ดูแลรักษาร่างกายให้ดี ร่างกายของเราก็เหมือนเครื่องจักร ถ้าคุณใช้มันมากไป น็อต สกรูทั้งหลายก็สกปรก เสื่อม และร่างกายคุณก็จะหยุดทำงานเหมือนผม(ล้อเล่นนะครับ )

เมื่อ 2-3 วันก่อน ผมได้ดูหนังซึ่งคิดว่าน่าสนใจดีเรื่อง "Mr. And Mrs.Smith" เป็นหนังที่พูดถึงปัญหาของชีวิตสมรส แต่แสดงออกในรูปแบบเกินจริงและขบขัน พี่สาวผม 2 คนที่แต่งงานไปแล้ว บางทีก็มีปัญหาแบบนี้เหมือนกัน ชีวิตแต่งงานเป็นเรื่องที่ซับซ้อนมาก บางทีผมก็ดีใจที่ยังโสดอยู่ ผมจินตนาการว่าตัวเองจะแต่งงานภายใน ปี 2 ปีนี้ไม่ออกเลย หรือผมจะอยู่เป็นโสดไปชั่วชีวิต? ไม่มีลูกไม่มีเมีย? หวังว่าคงไม่น่ะ ! ผมเชื่อว่ารักแท้ย่อมมาถึงผู้ที่เชื่อมั่นในรัก ! ช่างมองโลกในแง่ดีซะนี่กระไร ! ไม่เหมือนคนอายุ 30 เล้ย ! ( 555 กัดตัวเองซะนี่) ผมต้องอายุแค่ 16 แน่ๆ ! อย่างน้อยก็บางเวลาที่รู้สึกอย่างนั้น ผมเป็นคนที่เชื่อในความรักโรแมนติกอย่างในหนังเรื่อง "Love Actually" (สำหรับคนที่ยังไม่รู้ หนังเรื่องนี้เป็นหนังโรแมนติกเรื่องโปรดของผม)

ผมต้องขอบคุณทุกๆคนอีกครั้ง ขอบคุณสำหรับการสนับสนุนผมตลอดมา การโหวต "Top 10 Actor" ผมรู้ว่าพวกคุณต้องใช้เวลาชั่วโมงแล้วชั่วโมงเล่าเพื่อโหวตให้ผม ผมขอบคุณจากใจจริงๆ ถ้าไม่มีการสนับสนุนของพวกคุณ ผมคงไม่ได้อยู่ในจุดนี้ บางครั้งผมมาคิดๆดู ผมก็เป็นเพียงคนธรรมดาเหมือนทุกคน พยายามที่จะทำงานให้ดีและดำเนินชีวิตต่อไป ผมรู้สึกซาบซึ้งใจในสิ่งที่ทุกคนทำให้คนธรรมดาอย่างผม พวกคุณเชื่อใจผมมากเลย ผมจะตั้งใจทำงานต่อไปและจะทำให้พวกคุณภูมิใจ สิ่งที่แย่ที่สุดคือการทำให้พวกคุณผิดหวัง ซึ่งผมจะไม่ยอมให้มันเกิดขึ้น ผมเต็มไปด้วยพลัง ขอบคุณทุกๆคน พวกคุณเป็นพลังของผม ผมจะวิ่งและวิ่งต่อไป

อืม ได้เวลานอนแล้ว ผมขอจบเพียงเท่านี้ก่อน ผมหวังว่าคงมีคนใจดีช่วยแแปลข้อความที่ยาวมากๆนี้ให้น่ะ ราตรีสวัสดิ์ทุกคน ฝันดีนะครับ

thanks พี่ meing
ภาพยนตร์เรื่องโปรดของPeter"Love Actually"
https://www.youtube.com/watch?v=cYCkFTyADJ0

xiaolin

ขึ้นไปข้างบน Go down

ข้อความเก่าแล้วปีเตอร์ Empty Re: ข้อความเก่าแล้วปีเตอร์

ตั้งหัวข้อ  xiaolin 4/6/2011, 4:23 pm

ข้อความของปีเตอร์ วันที่ 3 เมษายน 2549

ผมเป็นโรคกดดันตัวเองหรือปล่าวเนี่ย

ตอนนี้เป็นเวลา 5 โมงเย็นผมอยู่ในห้องรอเข้าฉากตอนดึก วันนี้อากาศดีทำให้จิตใจผมพลอยสบายใจไปด้วย นอนดูวิวข้างนอกทางหน้าต่าง คุยโทรศัพท์กับเจสสิกา(เจ้าหน้าที่ที่พิมพ์ในบล็อกให้ผม)ไปพลาง กินของที่ชอบสุดไปพลางคือมันฝรั่งทอด ที่จิงผมไม่ควรจะกินมัน เพราะห่อหนึ่งก็พอๆกับกินช็อกโกแลต2-3 ก้อนเลย ผมบอกคนที่ดูแลห้องเสมอ(ทีหลังจะแนะนำให้รู้จักคนนี้) ว่าอย่าซื้อมันฝรั่งทอดและช็อกโกแลตมา แต่เธอมักถือโอกาสตอนผมไม่อยู่ ซื้อมาเป็นแพ็คไว้ที่ในห้อง คุณรู้เปล่าว่ามันทรมานแค่ไหน กลับเข้าห้องก็เจอกับของกินที่ชอบรายล้อม แต่ไม่สมควรจะกินมัน ในสมองคุณจะมีเสียงต่างๆ “ทำงานเหนื่อยมาทั้งวัน กินนิดหน่อยไม่เป็นไรหรอก” “ของพวกนี้ถ้าทิ้งไว้ไม่กินเด่วก็เสีย” “อีกหน่อยต้องถ่ายหนังที่ต้องอ้วนหน่อย ไม่เป็นไรหรอก” “ผอมไป แม่เห็นจะเป็นห่วง” ทุกครั้งในสมองผมจะมีตัวอ้วนกับตัวผอมเถียงกัน วันนี้ตัวอ้วนก็ชนะอีกแล้ว คุยถึงตอนนี้ก็กินมันชิ้นสุดท้ายหมดพอดี ช่างมันเด่วเลิกงานค่อยไปออกกำลังกายละกัน

เมื่อวานผมอยู่ที่เซี้ยงไฮ้เล่นบาสกับเพื่อน เล่นไป 4 ชม. นานมาก เป็นครั้งแรกที่เล่นจนอยากจะอ็วก ตอนแรกกะว่าจะเล่นแค่ 2 ชม. แต่ผมไม่รู้ว่าจะได้เล่นอีกเมื่อไร เลยไม่อยากจะเลิกเร็ว ผมเป็นโรคแปลก ชอบคิดว่าครั้งนี้เป้นครั้งสุดท้าย เลยต้องทำสุดๆเกินลิมิตทุกที เช่น มีครั้งหนึ่งผมต้องถ่ายหนังที่จีน 2 เดือนกว่า มีโอกาสได้กลับไต้หวัน 2-3 วัน ผมเลยไปตลาดโต้รุ่งกับเพื่อนกินอาหารกัน ที่ตลาดโต้รุ่งมีของที่ผมชอบกินเยอะแยะเต็มไปหมด ถ้ากินไม่หมดผมจะไม่สบายใจ ผมเลยไม่ยอมพลาดซักรายการ เล่นเอาเดินไม่ไหวเลย เพื่อนต้องลากไป ตอนเดินอยู่ ผมคิดว่าท้องผมรับได้แค่ 5 กิโล แต่ผมกินไป 10 กิโล...ไม่ผิดครับ แล้วที่เกินมา 5 โล ก็ระหว่างเดินผมอ็วกไป 3 ครั้ง แทบตาย... แต่มาทีหลังผมมาคิดอีกว่า ผมอ็วกออกเยอะหน่อย จะได้กินเข้าไปเพิ่มได้อีก แต่คิดไปคิดมาอย่าดีกว่า ผมประสาทหรือเปล่าเนี่ย คิดได้ไง จะกินแล้วอ็วก อ็วกแล้วกิน กินอีกอ็วกอีก อ็วกอีกกินอีก 55555

ไม่นานมานี้ ผมกลับไปแคนาดาไปเล่นเพ้นท์บอลก็เหมือนกัน (จากที่ปีเตอร์อธิบาย ไม่ค่อยเหมือนของบ้านเรา เพราะโดนยิงจะบวม แดง เป็นจ้ำๆ คิดว่าเค้าไม่ใส่เม็ดสี แต่เป็นเม็ดพลาสติก) คิดว่าปีหนึ่งได้กลับมาแคนาดาเล่นแค่ครั้งเดียว เลยเล่นซะ เหมือนโดนผึ้งต่อยเลย หน้าตาเนื้อตัวบวมปูดไปหมด กลับบ้านไปแม่ตกใจมาก คิดว่าสาวไหนมาแพร่พิษใส่(ตรงนี้เราไม่ค่อยเข้าใจความหมาย คาดว่าเป็นแสลง) ลูกชายสุดที่รัก แต่พ่อผมกลับชอบใจ ว่า ลูกชายใช้ได้ เพิ่งกลับแคนาดาไม่กี่วัน ก็มีสาวมาฝากรอยแผลเยอะแยะ พ่อผมก็เป็นงี้แหล่ะ คิดไม่ค่อยเหมือนคนอื่น ยังเช่น ดูฉากเลิฟซีนที่ผมเล่นในหนัง ก็โทรทางไกลมาเพื่อบอกว่า ผมจูบได้แย่มาก ทีหลังให้ดูเวลาพ่อจูบแม่ทำยังไง ศึกษาให้ดี (5555 ) มีพ่อแบบนี้ที่ไหนกัน แต่ผมก็รักท่านมากเพราะผมก็เป็นเหมือนท่าน ในสมองคิดอาไรแปลกๆ

ทำไมผมถึงรู้สึกไม่สบายใจ รู้สึกว่าจะต้องเป็นครั้งสุดท้ายเสมอไปนะเหรอ เพราะผมเวลาวางแผนกับเพื่อนจะทำอาไร แต่เพราะงาน สุดท้ายแผนที่วางไว้ก็ล้มเลิกไปทุกที เหมือนกับรูปที่ผมวาดนี้ ผมอยู่ในสิ่งกดดันแวดล้อมที่เรียกว่า LABOR FARM วางแผนกับเพื่อนจะทำอาไร สุดท้ายก็ต้องสลายไป เช่น ก่อนนี้คุยกันเพื่อนว่าจะจัดปาร์ตี้คริสมาสต์กัน แต่ผมติดงานไปไม่ได้ แล้วก็มีแผนจะไปทิเบตและอียิปต์ถ่ายรูปกับหวีเสี่ยวเว่ย (เพื่อนซี้ผมเอง) ไปเที่ยวต่างประเทศกัน แล้วก็วางแผนจะไปเที่ยวชายหาดที่สวยงามของทะเลคาริเบียน กับหยี่เยี่ยน สงสัยก็คงไม่ได้ไปอีกตามเคย แต่ก็ช่วยไม่ได้ มีเวลาผมก็ปลอบใจ ให้กำลังตัวเอง อย่างเช่นวันนี้ต้องถ่ายหนังในเรือน้อยบนทะเลสาบที่เงียบสงบ ระหว่างรอเข้าฉาก ผมฟังเพลงโปรดจากโทรศัพท์ไปพลาง บอกนักแสดงข้างๆไปพลาง ตอนนี้สมมุติพวกเราอยู่ที่ทะเลคาริเบียน อาบแดดกัน ทีมงานนักแสดงอื่นๆ เป้นฝรั่งที่มาเที่ยว ทุกคนใส่ชุดว่ายน้ำ ชุกบีกินี ... ถ้าคุณจินตนาการเข้าถึงมากพอ รูปวาดนี้ก็ไม่จำเป็น... คาริเบียนจงเจริญ

http://blog.sina.com.cn/u/473843a601000436

xiaolin

ข้อความเก่าแล้วปีเตอร์ Empty Re: ข้อความเก่าแล้วปีเตอร์

ตั้งหัวข้อ  Admin 5/6/2011, 1:16 pm

55555 อ่านข้อความที่รักเก่า ๆๆ ก้ขำนะ ที่รักตลกมาแต่ไหนแต่ไร555555555

Admin
Admin

https://peterhothaifans.4umer.com

ขึ้นไปข้างบน

:: TO TALK